Mene ne kimantawa? Jihar halayenta.

Kimantawa shine halayyar darajar darajar da mutum ya aikata. Koyaya, lokacin da ake amfani da kimar kalmar a wannan ma’anar, ma’anar ta ta kunkuntar. Wannan saboda kimantawa ba kawai darajar halin yanzu bane ko na baya; Hakanan ana la’akari da batutuwan nan gaba. Kimantawa ya hada da yin yanke hukunci wane irin hali mutum zai iya aiwatar nan gaba. Saboda haka ƙididdigar gaba ɗaya shine aiwatar da darajar darajar mutum, abubuwan da suka gabata da kuma makoma. Halaye na kimantawa:
(a) kimantawa shine tsarin kimantawa.
(b) Tsarin kimantawa yana ɗaukar abin da ya gabata da na yanzu da nan gaba gaba ɗaya.
(C) Kammalawa shine daidaitaccen tsari.
(d) Gwaji tsari ne na Tripartite tare da ƙoƙarin koyon malami, ƙoƙarin koyo da manufofin koyo.
(e) kimantawa yana da cikakkiyar duka abubuwa masu inganci da masu daidaitawa na halayyar.
(f) kimantawa ne hadari da hadarwar hadari. Yana ɗaukar hali gaba ɗaya.
(g) Babban manufar kimantawa shine inganta kokarin ilmantarwa ta hanyar bincike da matakan kwantar da hankali. Language: Hausa